+ ตอบกลับกระทู้
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 10 จากทั้งหมด 10

กระทู้: Review : จัดไปกับมือถือเทพน่าซื้อแห่ง(ต้น)ปี ตั้งแต่ตัวถูกยันตัวแพงมีขายในงาน TME2013

Senior Member sixmelon is on a distinguished road รูปส่วนตัว sixmelon
    โพส
    1,483

Review : จัดไปกับมือถือเทพน่าซื้อแห่ง(ต้น)ปี ตั้งแต่ตัวถูกยันตัวแพงมีขายในงาน TME2013

มือถือในท้องตลาดเทกระจาดมาเป็นสิบๆร้อยๆรุ่น เพื่อนๆที่กำลังเลือกเฟ้นมือถือคงจะเกิดคำถามขึ้นมาว่าแล้วจะซื้อรุ่นไหนดีหว่า..? คำถามนี้ย่อมเกิดขึ้นแน่นอนสำหรับใครก็ตามที่ไม่ได้ติดตามข่าวไอทีกันตลอดเวลา และแน่นอนว่าหน้าที่นี้ผมขออาสาแปลงร่างกลายมาเป็นผ้ากรองน้ำ เพื่อที่จะคัดให้เหลือแต่เครื่องเด่นๆ ดีๆ น่าโดน แล้วก็ทิ้งกากไว้ข้างหลัง(พูดแบบยูสเซอร์รีวิวเลย เพราะเว็บเราไม่มีสปอนเซอร์ 55+)

ดังนั้นในงาน Thailand Mobile Expo 2013 ในวันนี้ผมก็จึงเลือกสรรเข้ามาทั้งหมด 8 รุ่นดังนี้(เน้นเฉพาะรุ่นใหม่ที่พึ่งเปิดตัวนะครับ แล้วก็จัดเรียงจากราคามากไปหาน้อย) เพื่อนๆสามารถคลิกที่ชื่อรุ่นเพื่ออ่านรีวิวได้เลย

รุ่นท๊อป
    1. HTC Butterfly - 22,900 บาท // คะแนน 8/10
    2. LG Nexus 4 - 17,900 บาท // คะแนน 9.5/10
    3. OPPO Find 5 - 16,900 บาท // คะแนน 7.5/10

รุ่นกลาง
    3. Samsung Galaxy Grand - 11,900 บาท // คะแนน 8.5/10
    4. Samsung Galaxy S3 mini - 10,900 บาท // คะแนน 7.5/10
    5. Acer Liquid C1 - 9,900 บาท // คะแนน 8.5/10

รุ่นเล็ก
    6. i-mobile iQ6 - 8,490 บาท // คะแนน 7.5/10
    7. Nokia Lumia 620 - 8,250 บาท // คะแนน 8/10
    8. SHARP SH530U - 6,900 บาท // คะแนน 9.5/10

คะแนนทุกอย่างเกิดจากการเลือกรุ่นที่ดีที่สุดในกลุ่มราคานั้นๆเป็นตัวตั้ง จากนั้นรุ่นอื่นๆก็ลดหลั่นคะแนนลงมาตามความสามารถครับ
    แบ่งปันบทความนี้

Senior Member sixmelon is on a distinguished road รูปส่วนตัว sixmelon
    โพส
    1,483

HTC Butterfly

HTC Butterfly ถือว่าเป็นมือถือตัวแรกของปีนี้ที่ผมอยากสัมผัสมากที่สุดเลยก็ว่าได้(มากกว่า LG Nexus4 ซะอีก) เพราะนอกจากแบรนด์ที่น่าเชื่อถืออย่าง HTC แล้ว งวดนี้ต้องบอกว่าจัดเต็มกับเทรนด์หน้าจอ 5 นิ้วพร้อมความละเอียดระดับ Full-HD เป็นเจ้าแรก สเปคต่างๆก็ไม่ได้ขี้เหร่เลยแม้แต่นิดเดียว ซีพียู Quad-Core ที่ใส่มาให้นั้นรองรับแอพใหม่ๆได้อีก 3-4 ปีเป็นอย่างน้อย(ถ้าแบตไม่เสื่อมไปซะก่อน) ตัวเครื่องมาพร้อมกับเฉดสีแดงและขาวพร้อมเคลือบแลคเกอร์มาดูชุ่มน่าสัมผัสและดูหรูหราตัดกับหน้าจอสีดำได้โดดเด้งดีจริงๆ

แต่ถ้าถามถึงข้อด้อยก็คงจะเป็นข้อด้อยที่ปนข้อดีอยู่นิดๆ นั่นก็คือเรื่องของวัสดุของบอดี้ที่แทบจะเป็นงานพลาสติกหมดทั้งตัว ผิวสัมผัสของเนื้อวัสดุอาจจะสู้สมัย One X ไม่ได้(ถึงแม้จะเป็นพลาสติกเหมือนกันแต่ก็เป็นคนละชนิดกัน) แต่ข้อดีของการเลือกใช้พลาสติกแบบนี้ก็คือ...มันจะทำให้ตัวเครื่องเบาและบางลงอย่างเห็นได้ชัด ผมขอเสริมอีกอย่างหนึ่งว่าถึงแม้ HTC จะใช้พลาสติกบางๆ แต่ก็ยังดีกว่าวัสดุของ Galaxy Note 2 หรือ S3 อีกประมาณ 100 ขุมเห็นจะได้

ถ้าถามถึงคะแนนว่าทำไมผมถึงให้แค่ 8 เต็ม 10 อย่างที่บอกไปข้างต้นว่าแต่ละช่วงราคาเราจะต้องมีตัวเปรียบเทียบ และงานนี้ LG Nexus 4 มันทำได้โดดเด้งดึ๋งดั๋งเป็นที่สุด หนำซ้ำราคาค่าตัวของ HTC Butterfly ก็กระโดดไปแตะอยู่ที่ 22,900 บาทเลยทีเดียว และกับจุดเด่นที่มีเพียงความสวยงามและหน้าจอ 5 นิ้วความละเอียดสูงก็คงไม่พอที่จะมันกลายเป็นรุ่นที่น่าคบหาที่สุดได้(ถ้ามองเรื่องลูกเล่น Galaxy Note 2 ยังน่าเล่นกว่าถ้าไม่มองเรื่องวัสดุ) เพราะเอาเข้าจริงแล้วสายตาผมไม่สามารถแยกความละเอียดจอระดับ Full-HD กับ HD ออกจากกันได้แบบชัดเจน หรือพูดอีกนัยนึงว่า "มันเกินความจำเป็น" แต่ย้ำอีกครั้งก่อนจบว่า HTC Butterfly เป็นมือถือที่ดีมากรุ่นนึงครับถ้าไม่มีเรื่องงบมาเป็นปัจจัยหลัก

โพส
    1,483

LG Nexus 4

LG Nexus 4 ตั้งแต่งานเปิดตัวปีที่แล้วผมก็เฝ้ารอมันจนกระทั่งผลคะแนน benchmark จากต่างประเทศเริ่มทยอยออกมา สร้างความห่อเหี่ยวในจิตใจให้กับผมพอสมควรเพราะว่ามันได้รับขุมพลังจาก Snapdragon S4 Pro รุ่นใหม่ล่าสุดแต่กลับรีดพลังออกมาได้อย่างไม่เต็มเม็ดเต็มหน่วยของความสามารถที่แท้จริง ทำให้ผมเริ่มปลงและถามหาความหมายของ Nexus ซึ่งคำๆนี้แน่นอนว่าจะได้รับการการันตรีว่าเราจะได้อัพเดท Android เวอร์ชั่นใหม่ๆก่อนใคร แต่ทว่าข้อดีของมันมีเพียงแค่นั้นเองหรอ?

แต่วันนี้ในงาน TME2013 ผมมาเพื่อค้นพบคำตอบที่แต่จริง...Nexus 4 ทำให้ผมเปลี่ยนมุมมองเรื่องผลคะแนน benchmark ต่างๆไปเลย อย่างแรกคือตัวเครื่องนั้นต้องขอชื่นชม LG จริงๆที่ออกแบบมาได้เข้ากับทั้งคุณผู้หญิงและคุณผู้ชายสามารถก็ถือได้อย่างไม่เคอะเขินถึงแม้ว่ามันจะมีอะไรแวววับจากแผ่นหลังของมัน น้ำหนักและความหนากำลังดี สามารถถือมือเดียวได้อย่างถนัด

ต่อมาด้วยความที่มันเป็น Pure Google ไม่มีการปรับแต่งหรือโม User Interface ใดๆทำให้มันทำงานเร็วขึ้นดั่งจรวด สัมผัสแรกผมนึกถึงความลื่นบน iPhone 5 เลยทันที มันลื่นมากๆๆๆ ถ้าจะหาคำนิยามของมือถือว่า "ลื่นหัวแตก" นอกจาก iPhone 5 แล้วผมก็ยกให้ Nexus 4 นี่แหละครับทำได้จริง การเปิดแอพต่างๆแทบจะไม่พบดีเลย์เลยแม้แต่น้อย และอย่างยิ่งในโหมดถ่ายรูปยังสามารถถ่ายแบบ Zero Shutter ได้น่าประทับใจ ถึงแม้มันจะไม่ขนาด "ตั๊บๆๆๆๆๆ" แต่มันก็เพียงพอต่อการใช้งานทั่วๆไป นอกจากนี้ UI ในหน้าถ่ายรูปนั้นออกแบบมาให้ใช้งานง่ายขึ้นกว่ามือถือทุกรุ่นในโลก ผมขอใช้คำนี้เลยจริงๆ เพียงแค่จิ้มค้างมันจะมีออฟชั่นเสริมขึ้นมาให้เลือกต่อเลยทันทีโดยไม่ต้องยกนิ้วออก

แล้วที่สำคัญนอกจากความสามารถของมันแล้วก็คือ "ราคา" ที่รุ่น 16GB นั้นถูกเคาะออกมาแค่ 17,900 บาท ผมขอย้ำว่าอย่าไปเปรียบเทียบกับราคาต่างประเทศให้เจ็บปวดใจ เพราะถ้าหากทาง LG เอาราคาจากต่างประเทศมาขายมีหวังได้เห็นคนไทยถือกันอยู่แค่ iPhone 5 กับ Nexus 4 แน่ๆ เอาเป็นว่าต่อไปในอนาคตถ้าหากผมยังมีโอกาสได้รีวิวมือถือให้เพื่อนๆชมกันต่อ ผมคงจะเน้นในเรื่องของการใช้งานในชีวิตประจำวันให้มากกว่าที่จะไปเชื่อคะแนนจาก benchmark ครับ

โพส
    1,483

OPPO Find 5

OPPO Find 5 ถือว่าเป็นมือถือที่ได้ทุ่มทุนมหาศาลระดับต้นๆของโลก ดึงนักแสดงระดับฮอลลีวูดอย่าง "ลีโอดาโด้ ดิคาปริโอ้" มาเป็นพรีเซนเตอร์เพื่อสร้างความน่าเชื่อถือของแบรนด์อย่างขมักเขม้น และสำหรับ OPPO Find 5 มือถือรุ่นท๊อปตัวชูโรงของค่าย OPPO นั้นมีบทพิสูจน์หลายๆอย่างรออยู่ข้างหน้า และในช่วงหลังก็เริ่มที่จะได้ใจคนไทยไปไม่น้อยเลยทีเดียว

จุดเด่นที่คนมักพูดกันก็คือในเรื่องของความคุ้มค่า "จ่ายน้อยกว่าแต่ได้สเปคเทียบเท่าหรือสูงกว่าเมื่อเทียบกับรุ่นที่แพงกว่า" ผมขอเปิดเรื่องนี้ด้วยราคาค่าตัวของมันซึ่งถูกตั้งมาเพียง 16,900 บาท แต่สเปคนั้นโหดกว่าทุกรุ่นที่มีราคาใกล้เคียงกันเลยก็ว่าได้ เริ่มจากหน้าจอขนาด 5 นิ้วพร้อมความละเอียดระดับ Full-HD ชิพซีพียู Snapdragon S4 Pro รหัส APQ8064 ต้องบอกเลยว่าเป็นตัวท๊อปของรุ่น Pro มีการใส่ Cache L2 มาให้ถึง 2MB (อีกรหัสนึงคือ MSM8960T มี Cache L2 เพียง 1MB แต่ถือว่าเป็นรุ่น Pro เหมือนกัน) ยังไม่พอเพราะว่ามันได้พกกล้องถ่ายรูปขนาด 13 ล้านพิกเซลมาให้อีกด้วย เจอเข้าไปแค่สามอย่างนี้ก็เรียกว่า "จุก" แล้วครับเพื่อนๆ

ตอนผมเห็นสเปคนี่ต้องบอกว่ากระสันอยากลองเล่นมากๆเลยว่ามันจะเจ๋งเป้งขนาดไหน แต่หลังจากที่ผมได้สัมผัสตัวจริงแล้วมันทำให้ผมลืมสเปคทุกอย่างที่เห็นบนกระดาษจนหมดสิ้นครับ ด้วยราคา 16,900 บาท มันควรจะเป็นรุ่นที่คุ้มที่สุดไม่ใช่หรอ? ผมไม่เถียงครับถ้าเราซื้อโดยดูแค่สเปคแต่ไม่ได้ลองเล่นจริง ดีเทลหรือรายละเอียดเล็กๆน้อยๆขาดความใส่ใจที่จะใส่ลงไปเพื่อให้มันสมบูรณ์แบบ

อย่างแรกเลยคือ "ปุ่มเมนูหายไปไหน" ทำไมไม่ทำแสงออกมาให้เป็นว่าปุ่มไหนเป็น Back, Home หรือ Recent App อะไรก็ว่าไป แต่นี่มาเป็นแบบมืดๆทึบๆ ต้องลองสุ่มๆกดเอาถึงรู้ว่าปุ่ม Back มันอยู่ขวาสุดนะ บลาๆๆ อย่างที่สองคือปุ่มเพิ่มเสียงลดเสียงจะแข็งไปไหนครับ? และอย่างที่สามก็คือตัว Software ที่ถูกปรับแต่งมาได้แบบ... พูดตรงๆนะครับถ้าจับยัด Pure Android ลงมามันจะน่าใช้กว่านี้มากเลยจริงๆ ปิดท้ายด้วยเรื่องกล้อง 13 ล้านพิกเซล พร้อมเซนเซอร์แบบ CMOS ทำให้ถ่ายกลางคืนได้ดีขึ้น ภาพสว่างขึ้นเพราะเซนเซอร์แบบ CMOS นั้นไวต่อแสงมากกว่า CCD แต่หลังจากลองถ่ายแล้วรู้สึกว่ามันเฉยๆไปหน่อยครับ(แต่ก็ดีกว่ากล้องตระกูล Galaxy ทั้งโคตรแน่นอน)

และด้วยทั้งหมดนี้แหละครับผมเลยให้คะแนนเพียงแค่ 7.5 เต็ม 10 เพราะถ้าหากเทียบกับ Nexus 4 ที่ราคาแพงกว่าอยู่ 1,000 บาท แต่เล่นแล้วลื่นไหลกว่าเยอะ หน้าจอก็ไม่ได้ละเอียดต่างกันขนาดจะสังเกตุเห็นได้ชัด แต่ทั้งนี้ด้วยรูปทรงที่สวยงามก็อาจจะทำให้โดนใจใครหลายๆคนได้อย่างแน่นอน จุดขายจริงๆเครื่องนี้มีเยอะมากครับ แต่จะดีกว่านี้ถ้า OPPO ออก Find 6 มาแล้วแก้ไขจุดเล็กๆน้อยๆนี้ได้ เป็นกำลังใจให้พัฒนาต่อไปครับ

โพส
    1,483

Samsung Galaxy Grand

Samsung Galaxy Grand ก่อนอื่นผมต้องขออภัยเป็นอย่างยิ่งที่เขียนคะแนนของมันเพียงแค่ 7.5 คะแนนบนหน้าเพจตุ๊กแกไอทีอันเกิดจากความสะเพร่าของผมเอง T___T แต่จริงๆแล้วผมให้คะแนนมันถึง 8.5 ต่างหากละครับ คำนิยามของมือถือรุ่นกลางราคาน่าคบตัวนี้ก็คือ "เป็ด" แต่ไม่ใช่เพราะว่ามันร้องก๊าบบๆๆๆแต่อย่างใด แต่ว่ามันคือการรวมกันของ Galaxy Note 2 + Galaxy S3 mini นั่นเอง

จุดเด่นนั้นไม่ใช่สเปคที่หรูหราซักเท่าไรครับ แต่ทว่ามันมีการนำเอาฟีเจอร์เทพบน Galaxy Note 2 อย่าง Multi-Windows มาใส่ให้กับเจ้า Galaxy Grand ตัวนี้อีกด้วย!! ทำให้เจ้า Grand นั้นสามารถทำงานพร้อมกับสองแอพได้อย่างสะดวกสบาย และเป็นจุดขายที่เด่นมากๆสำหรับมือถือรุ่นกลางในท้องตลาดเวลานี้ ส่วนการใช้งานทั่วๆไปลื่นไหลดีครับ แต่มีข้อสังเกตุตรงที่ผมสงสัยว่าทำไมมันทัชสกรีนไม่ค่อยติดนิ้วเลย ทั้งที่จากสเปคมันก็น่าจะทำให้การซูมเข้าออกรูปภาพได้อย่างลื่นไหล ยังไงเพื่อนๆลองไปทดสอบอีกทีก่อนซื้อนะครับ

ข้อเสียก็คงเป็นเรื่องเดิมๆนั่นก็คือวัสดุที่ห่วยติดเชื่อมาตั้งแต่รุ่นท๊อปอย่าง Note 2 รวมถึงกล้องถ่ายรูปก็ห่วยติดเชื้อมาเช่นกัน แต่ถ้าจุดนี้ใครรับได้ก็จัดว่าน่าสนใจพอสมควรเลยทีเดียวแหละกับราคาค่าตัวเพียงแค่ 11,900 บาท แถมมีรุ่นที่ใส่ได้สองซิมด้วยนะจะบอกให้

โพส
    1,483

Samsung Galaxy S3 mini

Samsung Galaxy S3 mini อีกหนึ่งรุ่นกลางที่หลายคนสนใจ โดยเฉพาะผู้หญิงที่ถามหาความเล็กของมือถือ Android ที่ช่วงหลังๆมีแต่จะใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ หลายคนสับสนและเข้าใจผิดว่า S3 mini นั้นมีสเปคที่ละม้ายคล้ายกับ S3 ปกติ แต่ผมขอให้เข้าใจซะใหม่ว่า S3 mini นั้นเป็นเพียงร่างทรงเท่านั้น(หน้าตาเหมือนกัน)แต่ภายในแทบจะไม่แตกต่างจาก Galaxy Grand เลยแม้แต่น้อย

จุดเด่นของมันก็คือการเข้ามาเพิ่มตัวเลือกในตลาดระดับกลางสำหรับคนที่ไม่ต้องการมือถือขนาดที่ใหญ่มากนัก และการใช้งานต่างๆก็ลื่นไหลเพียงพอต่อสาวๆขาแชตไม่ว่าจะเป็น LINE หรือ Whatsapp ก็ตาม ข้อเสียนั้นก็คงไม่แตกต่างจาก Galaxy Grand และรุ่นท๊อปตัวอื่นๆไม่ว่าจะเป็นเรื่องของวัสดุรวมไปถึงกล้องถ่ายภาพแสนห่วยนั่นเอง(แต่กระนั้นพอมองราคาค่าตัวที่เหลือเพียง 10,900 บาทก็จัดว่าอยู่ในเกณฑ์ใช้ได้เมื่อเทียบกับรุ่นอื่นในราคานี้)

แต่ด้วยคะแนนที่ผมให้เพียง 7.5 คะแนนนั่นก็เพราะว่ามันถูกตัดในส่วนของ Multi-Windows ออกไป(อาจจะเนื่องด้วยหน้าจอเล็ก) ทำให้มันกลายเป็นมือถือที่ไม่มีจุดเด่นอะไรเลยเมื่อเทียบกับรุ่นอื่นๆที่ราคาใกล้เคียงกัน ผลคะแนนก็เลยออกมาเป็นแบบนี้นั่นแหละครับ

โพส
    1,483

Acer Liquid C1

Acer Liquid C1 ตัวนี้ผมไม่ได้ถ่ายรูปอะไรมาเยอะนัก เพราะว่าก่อนหน้านี้แอดมินสปาเก็ตตี้ได้ไปงานเปิดตัวมาแล้วรอบนึง เพื่อนๆสามารถเข้าไปชมหน้าตาทั้งหมดได้จากลิงค์นี้ http://www.tukkaeit.com/showthread.php?p=10124 โดยที่ผมต้องหยิบมาเป็นอีกหนึ่งตัวเลือกก็เพราะ "มันมีขุมพลัง Intel Inside" ไอ๊ย๊ะ!! ทำไมผมถึงมองว่าซีพียูตัวนี้น่าสนใจนั่นก็เพราะในงานเปิดตัวทาง Intel ได้ชูจุดเด่นในเรื่องของความเร็วในการถ่ายภาพ

และไม่เป็นการรอช้าเมื่อผมไปถึงบูต Acer ผมจึงจัดการซัลโวกดถ่ายภาพรัวๆยิกๆๆๆๆๆๆ ผลปรากฎว่า...เฮ่ยทำได้อย่างที่โม้ไว้จริงๆอะ เริ่มตั้งแต่เปิดแอพถ่ายภาพที่ต้องบอกว่าเร็วใกล้เคียงกับ Nexus 4 เลยทีเดียว นอกจากนี้ตัวเครื่องยังลงเกมส์ Dead Trigger เอาไว้ด้วย และอย่างที่ทราบกันว่าเกมส์นี้กินสเปคไม่ใช่เล่นๆ ผมจัดการเปิดเกมส์นี้ขึ้นมาทันที ต้องบอกว่าการทำงานเร็วใช้ได้ โหลดเกมส์แปปเดียวเองครับ แถมเมื่อเข้าไปในเกมส์แล้วผมก็พบอาการ "ลื่นหัวแตก" คือด้วยราคาแค่ 9,900 บาท จะหาคุ้มกว่านี้ก็ยากแล้วจริงๆ การออกแบบตัวเครื่องก็สวยใช้ได้ ผมก็เลยขอมอบคะแนนไปให้ถึง 8.5 คะแนนครับผม

โพส
    1,483

i-mobile iQ6

i-mobile iQ6 ไม่รู้ว่าเอางบไปหมดกับโฆษณา "เม่นแคระ" มากไปหรือเปล่า เลยทำให้ราคาค่าตัวกระโดดมาสูงถึง 8,490 บาทเลยทีเดียว ทั้งที่โดยรวมสเปคแล้วก็ไม่ได้โหดกระโดดฮีลอะไรมากไปกว่ารุ่นเล็กตัวอื่นๆ นอกจากหน้าจอกระจก Dragontrail(เจ๋งเหมือนกับ Gorilla Glass)แล้วก็กล้องเทพขนาด 12 ล้านพิกเซลสำหรับถ่ายเม่นในกระเป๋ากางเกงเห็นชัดเปะอย่างกับใช้ Lumia 920 แต่สเปคอย่างอื่นผมก็เฉยๆมาก ไม่ได้ต่างกับ i-mobile ตัวที่เล็กกว่าแต่ไม่ได้โฆษณาซักเท่าไรเลย

มาว่าที่การใช้งานกันบ้าง...อย่างแรกผมก็ต้องลองถ่ายรูปก่อน เอามือบังๆให้แสงมันสลัวๆ(แต่จริงๆแสงในงานตรงบูต i-mobile ก็น้อยอยู่แล้วนะ อย่างกับลืมจ่ายค่าไฟ = =") ผมปรากฎว่า "มาเป็นวุ้นเจลาตินเลยทีเดียว" วุ้นที่ว่านี้ก็คือ noise ที่เกิดบนภาพ ไม่ได้แตกต่างจากกล้องตัวอื่นๆซักเท่าไรเลยครับ แต่ถ้าหากเทียบราคาค่าตัวแล้วก็จัดว่าถ่ายภาพออกมาได้โอเคที่สุดในกลุ่มราคาถูกเลยก็ว่าได้ แต่น่าเสียดายที่ผมไม่มีโอกาสได้ถ่ายตรงพื้นที่ที่มีแสงเยอะๆก็เลยพูดได้ไม่เต็มปากว่าจะเจ๋งขนาดไหน

และด้วยราคาที่แพงเกินตัวไปหน่อย กับคุณสมบัติต่างๆที่ยังจับต้องไม่ค่อยได้ก็เลยเป็นที่มาของคะแนน 7.5 เต็ม 10 ส่วนหนึ่งเพราะถ้าหากเรามองในตลาดราคาถูก แว๊บแรกที่โผล่ขึ้นมาเลยก็คือ Sharp SH530U ที่ทำออกมาได้เทพสุดติ่งกระทิงแดงยิม มันก็เลยทำให้ราคาตลาดล่างตอนนี้ค่อนข้างปั่นป่วนเลยทีเดียวแหละครับผม

โพส
    1,483

Nokia Lumia 620

Nokia Lumia 620 น้องใหม่ร้ายบริสุทธิ์ ที่เกิดมาเพื่อเป็นตัวเลือกให้กับกลุ่มคนที่ไม่ได้ใช้งานทางด้านแอพอะไรมากมาย เน้นแชตทั้ง Whatsapp และ LINE เป็นหลัก อย่างแรกเลยก็คือมันเป็น Windows Phone 8 ซึ่งค่อนข้างใหม่สำหรับใครหลายๆคน แต่ในด้านการทำความรู้จักกับมันนั้นง่ายกว่า Android เยอะครับ ถือเล่นไปซักชั่วโมงก็เป็นหมดแล้ว และด้วยเหตุนี้ก็คงจะถูกใจมือใหม่หลายๆคนไม่น้อย

ข้อดีประเด็นแรกคือความเป็น Nokia มันดึงดูด ฟังแล้วก็อุ่นใจและรู้สึกถึงมาตรฐานความทนทาน อย่างที่สองคือราคาค่าตัวแสนถูกแค่เพียง 8,250 บาท(ร้านนอกขายกัน 7,900 แล้ว)ซึ่งราคาเท่านี้จะหา Android ลื่นๆนั้นยากมาก เทียบหมัดต่อหมัดตอนนี้ผมก็ยังให้ Lumia 620 ทำงานได้ลื่นเป็นอันดับแรกของกลุ่มมือถือราคาถูกเลยก็ว่าได้ และอย่างที่สามคือมีสีให้เลือกเยอะมาก(แต่ก็ออกแนวจี๊ดจ๊าดทั้งนั้น)

ส่วนข้อเสียก็คงจะขอติที่วัสดุ การให้สี และการออกแบบ มันดูเหมือนของเล่นที่อยู่ในแผนก Toy บนห้างโรบินสันประมาณนั้น แต่ถ้าใครไม่ได้ซีเรียสเรื่องวัสดุก็จัดว่าน่าหามาครอบครองอีกรุ่นนึงเลยทีเดียวแหละครับผม

โพส
    1,483

Sharp sh530u

SHARP SH530U มาตรฐานใหม่ของความเอาใจใส่ต่อผลิตภัณฑ์ที่ถูกผลิตออกมา ต้องขอบคุณทาง SIS ที่นำแบรนด์ SHARP เข้ามาจัดจำหน่ายต่อจาก Motorola ที่ล้มหายตายจากประเทศเราไปแล้ว เจ้า SHARP ตัวนี้ผมไม่ได้ถ่ายรูปตัวเครื่องจากในงานมาให้ชมนั่นก็เพราะว่าทางเว็บเราได้รีวิวไปแล้วเรียบร้อย ด้วยความสัจจริง ณ เวลานี้ทุกคนที่ถามผมว่ามือถือถูกๆตอนนี้จะเล่นตัวไหนดี ผมแทบไม่ต้องคิดเลยว่าจะแนะนำให้ใช้ SHARP SH530U อ่านรีวิวได้จากกระทู้นี้ http://www.tukkaeit.com/showthread.php?t=6618

จุดเด่นของรุ่นนี้มันอยู่เหนือสเปคทั้งมวลที่ใส่มาให้ การใช้งานต่างๆมันลื่นเวอร์มากๆกับตัวเครื่องที่พก RAM มาแค่ 512MB บนระบบปฎิบัติการ Android 4.1 ทำให้รู้สึกว่าเพียงแค่ออกแบบและทำ Software ออกมาให้ดี เครื่องสเปคไม่ต้องแรงมันก็ลื่นได้ นอกจากนี้ตัวเครื่องยังพกพื้นที่เก็บข้อมูลมาให้ถึง 20GB ซึ่งกลบจุดด้อยของตัวเองในเรื่องของการใส่ MicroSD Card ไม่ได้

วัสดุต่างๆสัมผัสแรกมันเหมือนกับถือ HTC One X สีขาวบนหน้าจอขนาด 5 นิ้ว สีสันหน้าจอจัดว่าแจ่มเป็ดสุดๆ ข้อเสียที่พบก็คือเวลาผมเล่น LINE POP หรือ LINE Bubble แล้วภาพในเกมส์ค่อนข้างหยาบอันเนื่องมาจากความละเอียดหน้าจอที่ค่อนข้างต่ำไปหน่อยสำหรับหน้าจอ 5 นิ้ว เอาเป็นว่าขี้เกียดพูดเยอะเพราะขี้ฟันที่กระเด็นออกมาไม่ได้แปลงเป็นเงินกลับสู่กระเป๋าผมเลยแม้แต่บาทเดียว เอาเป็นว่าราคา 6,900 บาท ถ้าผมเป็นรัฐบาลก็คงจะขอเอาเข้าโครงการสมาร์ทโฟนเครื่องแรกให้รู้แล้วรู้รอดกันไปเลย

+ ตอบกลับกระทู้