+ ตอบกลับกระทู้
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 3 จากทั้งหมด 3

กระทู้: aReview : แกะกล่อง SHARP SH530U แอนดรอยด์ตัวใหญ่แต่..ราคาเล็ก!!

Senior Member spaghetti is on a distinguished road รูปส่วนตัว spaghetti
    โพส
    1,688

aReview : แกะกล่อง SHARP SH530U แอนดรอยด์ตัวใหญ่แต่..ราคาเล็ก!!

5 นิ้วเหยียบหมื่นปลายๆ...แตะสองหมื่นต้นๆกันทั้งนั้น!! เห็นราคานี้แล้วต้องร้องกันทั้งนั้นกับราคาของสมาร์ทโฟนในตลาดปัจจุบันโดยเฉพาะกับพวก Quad-Core ใครชอบ-ใครใช้อยู่คงจะเข้าใจกันดีเป็นแท้แน่ แต่ถ้า 5 นิ้วแล้วราคาไม่ถึงหมื่นล่ะ!! เอามั้ย?..เอาแน่นอนเพราะถ้าใครชอบใหญ่ๆคุ้มแน่นอนกับ SHARP แอนดรอยด์ตัวแรกที่บุกตลาดไทยแล้วกับการเปิดตัว AQUOS Phone ครั้งแรกที่มากันเป็นทีมครับวันนี้หยิบเอาตัวเล็กสุดมานำเสนอเผื่อใครกำลังเมียงมองอยู่กับรุ่น SH530U แอนดรอยด์ตัวใหญ่แต่ราคาเล็กครับ

อุปกรณ์มาตราฐานก็แนวๆปกติครับแต่พิเศษตรงที่ใส่ไข่ดาวมาให้ 1 ฟองด้วยกับเคสยางซิลิโคนที่ไม่ต้องคิดมากเลยใส่กันถลอกได้สวยไม่แพ้เคสอันละ 8-9 ร้อยครับ

5 นิ้วเรียบแต่ดูมีสไตล์ครับ

เอาโลโก้ยี่ห้อมาไว้ข้างล่างคู่กับช่องไมโครโฟนเลยครับ

ด้านบน จุดหนึ่งที่ผมชอบคือพอร์ท micro USB อยู่ด้านบนเวลาเสียบสายแล้วไม่ทำให้รู้สึกเกะกะหยิบจับใช้ยังสะดวกกว่าอยู่ด้านล่างหรือด้านข้างครับ ที่เหลือก็ปุ่มเปิด-ปิด, รูเสียบหูฟัง 3.5 มม.

ขวาที่มากับปุ่มเพิ่ม-ลดเสียง

และซ้ายที่ดูเรียบ

ด้านหลังเรียบแต่ไม่ลื่นครับ

หนึ่งจุดที่อาจจะขัดใจเล็กน้อยไม่มีแฟลช แต่ก็ไม่เสียหาย

ช่องลำโพงใหญ่ตามตัวครับ

ถาดใส่ซิม 2 ซิมนะครับตัวนี้ซิมที่ 1 ด้านบน 3G/2G, ซิมที่ 2 ด้านล่าง 2G (ตามภาพ) นี่ก็เป็นอีกหนึ่งจุดที่เสียดายไร้เงาของพอร์ท microSD!! มีสองสีให้เลือกครับ ขาว และ ชมพูบานเย็น ไปดูสเปคกันหน่อย

Android OS Ice Cream Sanwich 4.0 *อัพเดทเป็น Jelly bean 4.1 ได้แล้วครับ
    3G 900/2100 (ชาว 850 เศร้ากันไป)
    Chipset MediaTek MT6577 (ตัวเดียวกับของ i-Mobile IQ เลยครับ)
    CPU Dual-Core 1GHz Cortex-A9
    GPU PowerVR SXG531T
    ROM/RAM 20GB / 512MB
    หน้าจอ 5 นิ้ว 480x800 WVGA
    กล้องหลัง 5MP AF / กล้องหน้า VGA
    Bluetooth V.4
    แบตเตอรี่ 1950mAh
    ขนาด 146.5x81x9.9 มม.
    น้ำหนัก 168.8 กรัม

ลองของข้ามรุ่นกันหน่อยครับ Note 2 - SH530U - One X+

ความหนาบางสู่สีไม่แพ้กันเลย

สั้นกว่า Note 2 เล็กน้อย

เรื่องความละเอียดจอเป็นลอง แต่เรื่องสีหายห่วงครับ ถึงจะเป็นแค่ WVGA ก็ตามแต่สีระดับ Full-HD ^^

ลองถือ-ลองจับแล้วก็คล่องมือดีครับไม่ใหญ่สำหรับมือชายไทยไซส์มาตราฐาน แต่ถ้าเป็นน้องหญิงอาจจะมีล้น มีเกินกันบ้างก็บอกแล้วว่าถ้าชอบใหญ่แบบนี้ก็แน่นอน ต้องขอบอกก่อนว่าตอนนี้ตลาดแอนดรอยด์นั้นมีสเปคที่คอนข้างจะมั่วกันไปหน่อยแล้วคงได้เวลาที่ทาง Google จะเริ่มปฎิรูปกันได้แล้วครับให้มันมีมาตราฐานอีกนิดคงจะเป็นระเบียบกันอีกหน่อย ไปดู software กันบ้างครับ

หน้าแรกกับ IU ของทาง Sharp เองที่มีชื่อว่า FeelUx ไม่มี wallpaper แบบเต็มๆให้เห็นแบบสะใจไม่ได้เน้นสวยมากแต่ก็ยังใส่รูปเพิ่มสีกันได้อยู่

หน้า lock screen ที่มี wallpaper ใหญ่อยู่ตรงนี้เอง

การปลดล็อคก็ไม่ต่างกับสมาร์ทโฟนตัวอื่นๆสไลด์ลงเข้าใช้งานหน้าหลัก

แต่ถ้าสไลด์ขึ้นก็เจอกับไอคอนทางด่วน ..ข้างล่างนั้นอะไร?

โอ้ว!! UI แบบธรรมดาทั่วไปของแอนดรอยด์ก็ยังมีอยู่นะ หากใครที่ยังติดกับการใช้แบบเดิมๆที่โชว์หน้าวอลล์สวยๆ

พร้อมโทรแล้วครับ

recent apps

หน้าแจ้งเตือน

หน้าตั้งค่าของ FeelUx ใครเล่นตอนแรกๆอาจมีงงบ้างเล็กน้อย..แต่ไม่ยากเลย

4.0.4 รอวันอัพเดทได้เลย..นับถอยหลังกันได้ชัวร์ไม่มีมั่ว

QWERTY ทั้งไทยและฝรั่ง

หน้าตั้งค่าแบบเดิมๆที่ชินตา

การันตีกับแนวตั้งและแนวนอน

Google Play

หุดจ้า..ห้าจุด

6328 ไม่ต้องตกใจกับคะแนนครับเพราะเป็นแค่ Dual-Core แต่ก็ยังเยอะกว่า 2 ซิมด้วยกันบ้างตัวเลยครับ

AnTuTu ออกมาก็ไม่ได้ขี้เหร่นะครับ คราวนี้ไปดูการทำงานของกล้องกันหน่อยครับ 5 ล้านพิกเซลกับจอ 5 นิ้วแจ่มแค่ไหน

ทั้งสี ทั้ง depth ไม่แพ้แบรนด์ใหญ่ๆเหมือนกันนะ

แม้จะมี noise บ้างก็ไม่ใช่เรื่องแปลก

เลือกวัดแสงเฉพาะจุด..ตามภาพ

ซูม 100%

แต่ถ้าในร่มแล้วเรื่อง depth ก็ลดหลั่นกันไปตามระดับแสงนะครับ

*ภาพทุกภาพแค่ลดขนาด ไม่ได้ปรับแต่ง

ใหญ่ถูกใจมั้ยครับ จอ 5 นิ้ว กล้อง 5 ล้านพิกเซลแต่ราคาแค่ 6900 บาทถ้าไม่เอามาใช้งานแบบฮาร์ดคอร์ก็ต้องบอกว่าเป็นแอนดรอยด์อีกตัวที่น่าจับตามองในลำดับต้นๆเลยกับสมาร์ทโฟนของ SHARP เจ้าของเทคโนฯด้านจอภาพที่ทาง Apple ยังต้องง้อ ถึงจะไม่ใช่ตัวท็อปแต่โอเคแล้วกับราคาแล้วถ้าตัวท็อปล่ะที่มากับจอ AQUOS ความคมแบบ full-HD งามแต๊ๆเจ้า!! ปกติได้ยินยี่ห้อนี้แล้วจะนึกกันถึงแต่ทีวี หม้อหุงข้าว เครื่องซักผ้า หรือตู้เย็น แต่ ณ บัดนาวต่อจากนี้มันจะมีชื่อของสมาร์ทโฟนพ่วงเข้าไปด้วยแล้ว

จุดเด่น
    - จอ 5 นิ้ว แต่ราคาไม่ใช่ 5 นิ้ว
    - ใหญ่แต่เบา
    - ไม่แพง
    - สวย (สวยจริงๆนะ)

จุดด้อย
    - ไม่มีแฟลช
    - ไม่มีพอร์ท microSD
    - 3G 900/2100

ปล. หลังจากรีวิวเสร็จก็จับอัพเดทเป็น Jelly Bean ทันทีได้ผลอย่างไรจะจัดให้ทราบกันครับ

ขอบคุณ : SiS Distribution (Thailand)
    แบ่งปันบทความนี้

Member otto_kk is on a distinguished road รูปส่วนตัว otto_kk
    โพส
    35
    ตัวนี้ พื้นที่ Rom 20 GB นั้น
    แบ่งเป็น system Storage เท่าไหร่
    และ internal Storage เท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ

Senior Member spaghetti is on a distinguished road รูปส่วนตัว spaghetti
    โพส
    1,688
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ otto_kk ดูโพส
    ตัวนี้ พื้นที่ Rom 20 GB นั้น
    แบ่งเป็น system Storage เท่าไหร่
    และ internal Storage เท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ
    System ประมาณ 2.61GB Internal ประมาณ 14.80GB ครับ ^^

+ ตอบกลับกระทู้